Tối ngày 31/3/2020, Chủ tịch UBND tỉnh Đắk Lắk Phạm Ngọc Nghị đã ký công văn gửi các sở, ban, ngành, đoàn thể tỉnh, UBND các huyện, thị xã, thành phố chỉ đạo thực hiện Chỉ thị số 16/CT-TTg ngày 31/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ về việc thực hiện các biện pháp cấp bách phòng, chống dịch Covid-19.
Ngày 27/3/2020, Chủ tịch UBND tỉnh Đắk Lắk Phạm Ngọc Nghị đã ký công văn gửi các sở, ban, ngành, đoàn thể tỉnh, UBND các huyện, thị xã, thành phố chỉ đạo thực hiện Chỉ thị số 15/CT-TTg ngày 27-3-2020 của Thủ tướng Chính phủ về quyết liệt thực hiện đợt cao điểm phòng, chống dịch Covid-19 .
Để đáp ứng nhu cầu mua sắm của người dân, nhất là các mặt hàng thiết yếu trong mùa dịch như mì gói, sữa, gạo, gel rửa tay, khẩu trang kháng khuẩn…, đồng thời giảm thiểu nguy cơ lây lan của dịch Covid – 19, cácsiêu thị Co.op mart trên địa bàn tỉnh Đắk Lắk đã triển khai chương trình bán hàng online, thông qua 4 bước đơn giản, gồm:
Ngày 26/3/2020, Ủy ban nhân dân tỉnh ban hành Quyết định số 628/QĐ-UBND về việc ban hành phương án bình ổn giá thị trường các mặt hàng thiết yếu để ứng phó dịch Covid-19 trên địa bàn tỉnh.
Công tác phòng, chống dịch đã bước sang giai đoạn mới, đòi hỏi quyết tâm cao hơn nữa, sự đoàn kết, trách nhiệm hơn nữa của cả hệ thống chính trị với các giải pháp mạnh mẽ, kiên quyết. Thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ (tại Thông báo số 118/TB-VPCP ngày 21/3/2020) về phòng, chống dịch Covid-19, ngày 26/3/2020, tỉnh Đắk Lắk đã ban hành công văn số 2572/UBND-KVGX để triển khai thực hiện trên địa bàn tỉnh.