Năm 2009 Thủ tướng chính phủ ban hành Quyết định số 1419/QĐ-TTg, ngày 07/9/2009 phê duyệt “chiến lược sản xuất sạch hơn trong công nghiệp đến năm 2020”. Với những mục tiêu cụ thể cho hai giai đoạn đến năm 2015 và giai đoạn 2016-2020. Theo đó kết thúc chương trình đến năm 2020 đạt 90% các cơ sở sản xuất công nghiệp nhận thức được lợi ích của việc áp dụng sản xuất sạch hơn trong công nghiệp; 50% cơ sở sản xuất công nghiệp áp dụng sản xuất sạch hơn; 90% các Sở Công thương có cán bộ chuyên trách đủ năng lực hướng dẫn áp dụng sản xuất sạch hơn cho các cơ sở sản xuất công nghiệp.
Duy trì các hoạt động tuyên truyền, cung cấp thông tin với những phương tiện truyền tải khác nhau để phổ biến sâu rộng chính sách hoạt động khuyến công đến mọi tầng lớp xã hội trên địa bàn tỉnh đang là nhiệm vụ hàng đầu được ngành công thương tỉnh Đắk Lắk nói chung, Trung tâm Khuyến công và Tư vấn phát triển công nghiệp tỉnh Đắk Lắk nói riêng chú trọng triển khai thực hiện.
Hội Nông dân tỉnh tổ chức cho cán bộ, hội viên nông dân huyện Buôn Đôn đi tham quan, học hỏi kinh nghiệm sản xuất tại Trường Cao đẳng Công nghệ Tây Nguyên và Hợp tác xã Nông nghiệp dịch vụ Công Bằng Ea Kiêt, huyện Cư M'gar.
Ngày 14/6/2019, tại huyện Buôn Đôn đã diễn ra Lễ Bế giảng lớp tập huấn Kiến thức sơ chế bảo quản nông sản sau thu hoạch và phổ biến tuyên truyền, chính sách khuyến công.